ถ้าให้ครูบอกง่ายที่สุดเลย คือ ต้องลองวาดหลายๆอย่าง ลงสีหลายๆแนว ถึงจะรู้ เพราะการที่เราเริ่มต้นจากทำทุกอย่างที่เราคิดว่าเรา “น่าจะ” สนใจก่อน ก็เป็นทางที่ดีกว่าเรามุ่งไปทางใดทางหนึ่ง “ในช่วงแรก” ที่ค้นหาเลย การลองหลายๆแบบก็เพื่อนำไปสู่การลงลึกว่าเราสนใจจริงๆหรือเปล่า
![](https://www.onartbook.com/wp-content/uploads/2021/06/189004894_4009719082474448_6811739431025124682_n-1024x1024.jpg)
ถ้าให้เปรียบเทียบคงเหมือนกับการนอนบนแพลอยน้ำ สบายๆ ปล่อยให้แพนั้นไหลเอื่อยไปเรื่อยตามน้ำ ผ่อนคลายไปตามสายลม ไม่เร่งรีบ มองทางซ้ายเห็นนก มองทางขวาเห็นภูเขา ณ เวลานั้นเรายังไม่รู้แน่ชัดว่าเราจะปิ๊งเข้ากับอะไร (แต่อย่าเพิ่งนึกถึงฉากน่ากลัวในหนังอะนาคอนดาละกันนะคะ ^^ มองไปด้านข้างจินตนาการถึงงูขนาดใหญ่ แบบนี้ ก็จะไม่ใช่เรื่องนี้แล้วค่ะ)
เมื่อถึงช่วงเวลาหนึ่ง ขณะที่นอนๆนั่งๆอยู่บนแพนั้น มองขึ้นมาอีกที ก็อาจจะเจอเส้นทางหรือพบเห็นอะไรที่เราชอบเลย ปิ๊งในทีแรก และเหมาะกับเรา แต่การล่องไปเรื่อยแล้วค่อยเลือกแบบนี้ จะใช้ได้เฉพาะบางเหตุการณ์นะคะ แน่นอนว่าในความหมายของครู คือ เรื่องของการวาดรูปเป็นหลัก
มาถึงจุดนี้แล้ว นักเรียนอาจจะคิดว่า แล้วเราต้องวาดไปเรื่อยๆหรือคะครู คำตอบคือ เราจะวาดไปเรื่อยๆแบบ “มีจุดหมาย” ค่ะ จุดหมายของเราเพื่อที่จะดูว่าความรู้สึกใช่ ของเราจะมาตอนไหน ไม่ได้วาดไปเรื่อยแบบไม่รู้ว่าจะวาดไปทำไม
![](https://www.onartbook.com/wp-content/uploads/2021/06/189580000_4024051934374496_3873216222039830632_n.jpg)
ด้วยเหตุนี้ ครูเลยสร้างคลาสที่ชื่อว่า “คลาสบุฟเฟ่” ให้นักเรียนสามารถลงเรียนได้ ชื่อคลาสก็บอกอยู่แล้วว่า “บุฟเฟ่” นั่นคือในคลาสจะมีสอนหลากหลายสี หลากหลายรูป ให้นักเรียนได้ลองดูหลายๆแบบ หลายๆสไตล์ ในคลาสไม่ใช่แค่ให้นักเรียนทำแล้วได้ผลงาน แต่จะเป็นการค้นหาตัวเองด้วยซึ่งเป็นสิ่งที่สำคัญมากอีกสิ่งหนึ่งที่จะได้รับจากคลาสนี้ค่ะ
คลาสบุฟเฟ่ ถ้าเรียนแบบรวมทุกสีทุกแบบ ตอนนี้มีถึง 3 Season แต่ถ้าเป็นบุฟเฟ่แบบแยก หมายถึง บุฟเฟ่ขนม (วาดแต่ขนมแต่ใช้สีหลายชนิด) หรือ บุฟเฟ่สีไม้ (วาด,ลงสีด้วยสีไม้เท่านั้น แต่วาดรูปหลายๆแบบ) เป็นต้น ก็จะมีเหมือนกันค่ะ
นักเรียนที่ต้องการลงเรียนคลาสบุฟเฟ่ ไม่ว่าจะบุฟเฟ่ใด สามารถ inbox/DM/Line มาที่ @on.art.book ได้เลยนะคะ หรือจะกดดูจาก Link ด้านล่างก็ได้เช่นกันค่ะ
แล้วพบกันในคลาสนะคะ
https://www.facebook.com/on.art.book/shop/?referral_code=page_shop_tab&preview=1&ref=page_internal